งานประกาศผลรางวัล ออสการ์ 2011

ตัวอย่างหนังใหม่ ข่าวสารหนังแบบอัพเดททางมือถือ คลิก<<
 


ออสการ์


the king's speech


เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม


          คอลิน เฟิร์ธ จาก The King's Speech และ นาตาลี พอร์ตแมน จาก Black Swan คว้ารางวัลนักแสดงนำชาย-หญิงยอดเยี่ยม ส่วน ทอม ฮูเปอร์ คว้ารางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมควบรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี จาก The King′s Speech บนเวที งานประกาศผลรางวัล ออสการ์ 2011

          ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล "อคาเดมี อวอร์ดส" หรือ "ออสการ์" ครั้งที่ 83 ซึ่งจัดขึ้นในวันที่ 27 กุมภาพันธ์ที่ โกดัคเธียเตอร์ ลอสแองเจลิส สหรัฐอเมริกาถ่ายทอดสดผ่านสถานีโทรทัศน์ ABC โดยมี คอลิน เฟิร์ธ จาก The King's Speech และ นาตาลี พอร์ตแมน จาก Black Swan คว้ารางวัลนักแสดงนำชาย-หญิงยอดเยี่ยม ส่วนนักแสดงสมทบชาย-หญิงยอดเยี่ยมได้แก่ คริสเตียน เบล และ เมลิสซา ลีโอ จาก The Fighter

          ซึ่งในการประกาศผลครั้งนี้ ภาพยนตร์ที่กวาดรางวัลไปมากที่สุดมี่ถึง 2 เรื่อง ได้แก่ The King's Speech ที่คว้าไปถึง 4 รางวัล จากการเข้าชิงทั้งหมด 12 รางวัล คือ รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม-ผู้กำกับยอดเยี่ยม-นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม-ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และ The Social Network ที่คว้าไปถึง 4 รางวัล จากการเข้าชิงทั้งหมด 8 รางวัล คือ รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม-ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม-ตัดต่อภาพยอดเยี่ยม-บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

          ส่วนภาพยนตร์ที่คว้ารางวัลรองลงมาเป็นอันดับ 2 ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Inception ที่คว้ารางวัล เอฟเฟ็กต์ยอดเยี่ยม-มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม-ถ่ายภาพยอดเยี่ยม   

          สำหรับรายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลและได้รับรางวัลมีดังนี้ (รายชื่อที่ไฮไลท์คือรายชื่อที่ได้รับรางวัล)

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Black Swan
           ภาพยนตร์เรื่อง The Fighter
           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง The Kids Are All Right
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           ภาพยนตร์เรื่อง 127 Hours
           ภาพยนตร์เรื่อง The Social Network
           ภาพยนตร์เรื่อง Toy Story 3
           ภาพยนตร์เรื่อง True Grit
           ภาพยนตร์เรื่อง Winter′s Bone

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ผู้ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

          ฮาเวียร์ บาร์เด็ม จากภาพยนตร์เรื่อง Biutiful
          เจฟฟ์ บริดเจส จากภาพยนตร์เรื่อง True Grit
          เจสซี่ ไอเซนเบิร์ก จากภาพยนตร์เรื่อง The Social Network
          คอลิน เฟิร์ธ จากภาพยนตร์เรื่อง The King's Speech
          เจมส์ ฟรานโก จากภาพยนตร์เรื่อง 127 Hour

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ผู้ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

          แอนเน็ต เบนนิ่ง จากภาพยนตร์เรื่อง The Kids Are All Right
          นิโคล คิดแมน จากภาพยนตร์เรื่อง Rabbit Hole
          เจนนิเฟอร์ ลอว์เรนซ์ จากภาพยนตร์เรื่อง Winter's Bone
          นาตาลี พอร์ตแมน จากภาพยนตร์เรื่อง Black Swan
          มิเชล วิลเลียมส์  จากภาพยนตร์เรื่อง Blue Valentine

สาขานักแสดงสมทบชาย ผู้ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           คริสเตียน เบล จากภาพยนตร์เรื่อง The Fighter
           จอห์น ฮอว์กส์ จากภาพยนตร์เรื่อง Winter′s Bone
           เจเรมี่ เรนเนอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Town
           มาร์ก รัฟฟาโล จากภาพยนตร์เรื่อง  The Kids Are All Right
           เจฟฟรีย์ รัช จากภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech

The Fighter
The Fighter

สาขานักแสดงสมทบหญิง ผู้ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           เอมี่ อดัมส์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Fighter
           เมลิสซา ลีโอ จากภาพยนตร์เรื่อง The Fighter
           เฮเลน่า บอนแฮม คาร์เตอร์ จาก The King′s Speech
           ไฮลี สไตน์เฟลด์ จาก True Grit
           แจ๊กกี วีเวอร์ จาก Animal Kingdom


สาขากำกับการแสดง ผู้ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ดาร์เรน อโรนอฟสกี จากภาพยนตร์เรื่อง Black Swan
           เดวิด โอรัสเซล จากภาพยนตร์เรื่อง The Fighter
           ทอม ฮูเปอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           เดวิด ฟินเชอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Social Network
           โจล และอีธาน โคเอ็น จากภาพยนตร์เรื่อง True Grit

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศ ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           Biutiful จากประเทศ เม็กซิโก
           Dogtooth จากประเทศ กรีซ
           In a Better World จากประเทศ เดนมาร์ก
           Incendies จากประเทศ แคนาดา
           Outside the Law (Hors-la-loi) จากประเทศ แอลจีเรีย

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลง ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง 127 Hours
           ภาพยนตร์เรื่อง The Social Network
           ภาพยนตร์เรื่อง Toy Story 3
           ภาพยนตร์เรื่อง True Grit

the social network
The Social Network

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิม ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Another Year
           ภาพยนตร์เรื่อง The Fighter
           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง The Kids Are All Right
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่น ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง How to Train Your Dragon
           ภาพยนตร์เรื่อง The Illusionist
           ภาพยนตร์เรื่อง Toy Story 3

toy story 3
Toy Story 3

สาขาการกำกับศิลป์ ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Alice in Wonderland
           ภาพยนตร์เรื่อง Harry Potter and the Deathly Hallows Part 1
           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           ภาพยนตร์เรื่อง True Grit

Alice in Wonderland
Alice in Wonderland

 สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Black Swan
           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           ภาพยนตร์เรื่อง The Social Network
           ภาพยนตร์เรื่อง True Grit

Inception
Inception

สาขาการมิกซ์เสียง ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           ภาพยนตร์เรื่อง Salt
           ภาพยนตร์เรื่อง The Social Network
           ภาพยนตร์เรื่อง True Grit

สาขาการตัดต่อเสียง ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง Toy Story 3
           ภาพยนตร์เรื่อง Tron: Legacy
           ภาพยนตร์เรื่อง True Grit
           ภาพยนตร์เรื่อง Unstoppable

สาขาดนตรีประกอบ ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง How to Train Your Dragon
           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           ภาพยนตร์เรื่อง 127 Hours
           ภาพยนตร์เรื่อง The Social Network

 สาขาเพลงประกอบยอดเยี่ยม เพลงที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

          เพลง "Coming Home" จากภาพยนตร์เรื่อง Country Strong
          เพลง "I See the Light" จากภาพยนตร์เรื่อง Tangled
          เพลง "If I Rise" จากภาพยนตร์เรื่อง 127 Hours
          เพลง "We Belong Together" จากภาพยนตร์เรื่อง Toy Story 3

 สาขาเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Alice in Wonderland
           ภาพยนตร์เรื่อง I Am Love
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           ภาพยนตร์เรื่อง The Tempest
           ภาพยนตร์เรื่อง True Grit


สาขาภาพยนตร์สารคดี ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Exit through the Gift Shop
           ภาพยนตร์เรื่อง Gasland
           ภาพยนตร์เรื่อง Inside Job
           ภาพยนตร์เรื่อง Restrepo
           ภาพยนตร์เรื่อง Waste Land

สาขาสารคดีสั้น ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Killing in the Name
           ภาพยนตร์เรื่อง Poster Girl
           ภาพยนตร์เรื่อง Strangers No More
           ภาพยนตร์เรื่อง Sun Come Up
           ภาพยนตร์เรื่อง TheWarriors of Qiugang


สาขาการตัดต่อภาพยอดเยี่ยม ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Black Swan
           ภาพยนตร์เรื่อง The Fighter
           ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech
           ภาพยนตร์เรื่อง 127 Hours
           ภาพยนตร์เรื่อง The Social Network

สาขาการแต่งหน้ายอดเยี่ยม ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Barney′s Version
           ภาพยนตร์เรื่อง The Way Back
           ภาพยนตร์เรื่อง The Wolfman

the wolf man
The Wolf Man

สาขาการ์ตูนสั้น ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย
          
           ภาพยนตร์เรื่อง Day and Night
           ภาพยนตร์เรื่อง The Gruffalo
           ภาพยนตร์เรื่อง Let′s Pollute
           ภาพยนตร์เรื่อง The Lost Thing
           ภาพยนตร์เรื่อง Madagascar, carnet de voyage (Madagascar, a Journey Diary)

สาขาภาพยนตร์ถ่ายทำสดเรื่องสั้น ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย
          
           ภาพยนตร์เรื่อง The Confession
           ภาพยนตร์เรื่อง The Crush
           ภาพยนตร์เรื่อง God of Love
           ภาพยนตร์เรื่อง Na Wewe
           ภาพยนตร์เรื่อง Wish 143

สาขาเอฟเฟ็กต์ยอดเยี่ยม ภาพยนตร์ที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ประกอบด้วย

           ภาพยนตร์เรื่อง Alice in Wonderland
           ภาพยนตร์เรื่อง Harry Potter and the Deathly Hallows Part 1
           ภาพยนตร์เรื่อง Hereafter
           ภาพยนตร์เรื่อง Inception
           ภาพยนตร์เรื่อง Iron Man 2

         


ขอขอบคุณภาพประกอบจาก
, , , ,

คิดอย่างไรกับเรื่องนี้ ? รอโหลดข้อความของเพื่อนๆด้านล่างนี้สักครู่ แล้วร่วมแสดงความคิดเห็นของคุณได้เลย !
    แอพแรกที่คุณเลือก