เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก bafta.org,United Home Entertainment, UIP, Sony Pictures, Warner Bros. Pictures
เมื่อวันที่ 18 มกราคมที่ผ่านมา BAFTA หรือ British Academy of Film and Television Arts ได้เปิดเผยรายชื่อภาพยนตร์ นักแสดง และคนทำหนังที่ได้รับการเสนอชื่อเข้ารับรางวัล BAFTAs ซึ่งเป็นรางวัลด้านภาพยนตร์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของอังกฤษ ซึ่งจะมีการประกาศผลในวันที่ 13 กุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้
โดยภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล BAFTAs มากที่สุดในปีนี้ ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง The King′s Speech ที่มีการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลทั้งหมด 14 สาขา ส่วนภาพยนตร์บอกเล่าเรื่องราวของนักบัลเลต์สาว เรื่อง Black Swan ก็ไม่ต่างกันมากนัก ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงถึง 12 สาขาด้วยกัน และภาพยนตร์เรื่อง Inception ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล 9 สาขา ขณะที่ภาพยนตร์เรื่อง The Social Network ที่เพิ่งกวาดรางวัลลูกโลกทองคำไปมากที่สุดถึง 4 รางวัล ได้รับการเสนอชื่อให้เข้าชิงรางวัล BAFTAs เพียง 6 สาขาเท่านั้น และภาพยนตร์อนิเมชั่นในโลกผจญภัยอย่าง Alice In Wonderland ปีนี้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงทั้งหมด 5 สาขา
Black Swan
The Social Network
ส่วนทางด้านนักแสดงที่ได้รับการเสนอชื่อที่น่าจับตามอง ได้แก่ นาตาลี พอร์ตแมน จาก Black Swan และ แอนเนตต์ เบนนิ่ง ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม, เจสซี ไอเซนเบิร์ก จาก The Social Network และ คอลิน เฟิร์ธ จาก The King’s Speech ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม, แอนดรูว์ การ์ฟิลด์ จาก The Social Network และคริสเตียน เบลล์ จาก The Fighter ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม, เอมี่ อดัมส์ จาก The Fighter และบาร์บารา เฮอร์ชี่ย์ จาก Black Swan ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
สำหรับรายชื่อภาพยนตร์และบุคคลที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลหลัก ๆ ที่น่าสนใจ มีดังนี้
Inception
The King’s Speech
True grit
รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
BLACK SWAN
INCEPTION
THE KING’S SPEECH
THE SOCIAL NETWORK
TRUE GRIT
รางวัลภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม
127 HOURS
ANOTHER YEAR
FOUR LIONS
THE KING’S SPEECH
MADE IN DAGENHAM
รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
127 HOURS - Danny Boyle
BLACK SWAN - Darren Aronofsky
INCEPTION - Christopher Nolan
THE KING’S SPEECH - Tom Hooper
THE SOCIAL NETWORK - David Fincher
รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
BLACK SWAN โดย Mark Heyman, Andres Heinz และ John McLaughlin
THE FIGHTER โดย Scott Silver, Paul Tamasy และ Eric Johnson
INCEPTION โดย Christopher Nolan
THE KIDS ARE ALL RIGHT โดย Lisa Cholodenko และ Stuart Blumberg
THE KING’S SPEECH โดย David Seidler
รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
127 HOURS - Danny Boyle และ Simon Beaufoy
THE GIRL WITH THE DRAGON TATTOO - Rasmus Heisterberg และ Nikolaj Arcel
THE SOCIAL NETWORK - Aaron Sorkin
TOY STORY 3 - Michael Arndt
TRUE GRIT - Joel Coen และ Ethan Coen
รางวัลภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
DESPICABLE ME
HOW TO TRAIN YOUR DRAGON
TOY STORY 3
รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
JAVIER BARDEM จากเรื่อง Biutiful
JEFF BRIDGES จากเรื่อง True Grit
JESSE EISENBERG จากเรื่อง The Social Network
COLIN FIRTH จากเรื่อง The King’s Speech
JAMES FRANCO จากเรื่อง 127 Hours
รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
ANNETTE BENING จากเรื่อง The Kids Are All Right
JULIANNE MOORE จากเรื่อง The Kids Are All Right
NATALIE PORTMAN จากเรื่อง Black Swan
NOOMI RAPACE จากเรื่อง The Girl with the Dragon Tattoo
HAILEE STEINFELD จากเรื่อง True Grit
รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
CHRISTIAN BALE จากเรื่อง The Fighter
ANDREW GARFIELD จากเรื่อง The Social Network
PETE POSTLETHWAITE จากเรื่อง The Town
MARK RUFFALO จากเรื่อง The Kids Are All Right
GEOFFREY RUSH จากเรื่อง The King’s Speech
รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
AMY ADAMS จากเรื่อง The Fighter
HELENA BONHAM CARTER จากเรื่อง The King’s Speech
BARBARA HERSHEY จากเรื่อง Black Swan
LESLEY MANVILLE จากเรื่อง Another Year
MIRANDA RICHARDSON จากเรื่อง Made in Dagenham
รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
127 HOURS - AR Rahman
ALICE IN WONDERLAND - Danny Elfman
HOW TO TRAIN YOUR DRAGON - John Powell
INCEPTION - Hans Zimmer
THE KING’S SPEECH - Alexandre Desplat
รางวัลการถ่ายทำและตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
127 HOURS โดย Anthony Dod Mantle, Enrique Chediak
BLACK SWAN โดย Matthew Libatique
INCEPTION โดย Wally Pfister
THE KING’S SPEECH โดย Danny Cohen
TRUE GRIT โดย Roger Deakins
THE KING’S SPEECH
THE SOCIAL NETWORK
TRUE GRIT
รางวัลภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม
127 HOURS
ANOTHER YEAR
FOUR LIONS
THE KING’S SPEECH
MADE IN DAGENHAM
รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
127 HOURS - Danny Boyle
BLACK SWAN - Darren Aronofsky
INCEPTION - Christopher Nolan
THE KING’S SPEECH - Tom Hooper
THE SOCIAL NETWORK - David Fincher
รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
BLACK SWAN โดย Mark Heyman, Andres Heinz และ John McLaughlin
THE FIGHTER โดย Scott Silver, Paul Tamasy และ Eric Johnson
INCEPTION โดย Christopher Nolan
THE KIDS ARE ALL RIGHT โดย Lisa Cholodenko และ Stuart Blumberg
THE KING’S SPEECH โดย David Seidler
รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
127 HOURS - Danny Boyle และ Simon Beaufoy
THE GIRL WITH THE DRAGON TATTOO - Rasmus Heisterberg และ Nikolaj Arcel
THE SOCIAL NETWORK - Aaron Sorkin
TOY STORY 3 - Michael Arndt
TRUE GRIT - Joel Coen และ Ethan Coen
รางวัลภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
DESPICABLE ME
HOW TO TRAIN YOUR DRAGON
TOY STORY 3
รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
JAVIER BARDEM จากเรื่อง Biutiful
JEFF BRIDGES จากเรื่อง True Grit
JESSE EISENBERG จากเรื่อง The Social Network
COLIN FIRTH จากเรื่อง The King’s Speech
JAMES FRANCO จากเรื่อง 127 Hours
รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
ANNETTE BENING จากเรื่อง The Kids Are All Right
JULIANNE MOORE จากเรื่อง The Kids Are All Right
NATALIE PORTMAN จากเรื่อง Black Swan
NOOMI RAPACE จากเรื่อง The Girl with the Dragon Tattoo
HAILEE STEINFELD จากเรื่อง True Grit
รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
CHRISTIAN BALE จากเรื่อง The Fighter
ANDREW GARFIELD จากเรื่อง The Social Network
PETE POSTLETHWAITE จากเรื่อง The Town
MARK RUFFALO จากเรื่อง The Kids Are All Right
GEOFFREY RUSH จากเรื่อง The King’s Speech
รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
AMY ADAMS จากเรื่อง The Fighter
HELENA BONHAM CARTER จากเรื่อง The King’s Speech
BARBARA HERSHEY จากเรื่อง Black Swan
LESLEY MANVILLE จากเรื่อง Another Year
MIRANDA RICHARDSON จากเรื่อง Made in Dagenham
รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
127 HOURS - AR Rahman
ALICE IN WONDERLAND - Danny Elfman
HOW TO TRAIN YOUR DRAGON - John Powell
INCEPTION - Hans Zimmer
THE KING’S SPEECH - Alexandre Desplat
รางวัลการถ่ายทำและตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
127 HOURS โดย Anthony Dod Mantle, Enrique Chediak
BLACK SWAN โดย Matthew Libatique
INCEPTION โดย Wally Pfister
THE KING’S SPEECH โดย Danny Cohen
TRUE GRIT โดย Roger Deakins