x close

สรุปรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29 รวมภาพบรรยากาศคนบันเทิงตบเท้าร่วมงาน

          เก็บตกภาพบรรยากาศงานประกาศรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29 เปิดรายชื่อผู้ได้รับรางวัล 18 สาขา ร่วมยินดี มินนี่ ภัณฑิรา และ นนท์ ศดานนท์ ได้รางวัลนักแสดงนำยอดเยี่ยม
          เสร็จสิ้นไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับงานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29 "ฮัก...หนังไทย" เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2564 ณ MCC HALL ชั้น 3 เดอะมอลล์ โคราช จังหวัดนครราชสีมา โดยมีคนบันเทิงที่ได้รับรางวัลทั้งหมด 18 สาขา ดังนี้
1. รางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ ครั้งที่ 29 (Lifetime Achievement Award)

          ได้แก่ "กรุงศรีวิไล สุทินเผือก" ศิลปิน นักแสดงมากความสามารถ
2. รางวัลเทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

          ได้แก่ "แสงกระสือ" บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ฮิวแมน ฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ดาร์ค อาร์มี่ สตูดิโอ จำกัด
3. รางวัลเทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)

          ได้แก่ "แสงกระสือ" ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า
4. รางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

          ได้แก่ "ขุนแผน ฟ้าฟื้น" ประภากาศ อังศุสิงห์, สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์
5. รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)

          ได้แก่ "แสงกระสือ" สุดเขตร ล้วนเจริญ, สุประสิทธิ์ ภูตะคาม, ศราวุธ แก้วน้ำเย็น
6. รางวัลดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)

          ได้แก่ "Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า" ธนชัย อุชชิน
7. รางวัลเพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

          ได้แก่ "ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ" เพลง : ทิ้งแต่เก็บ ศิลปิน : The Toys

8. รางวัลบันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)

          ได้แก่ "แสงกระสือ" ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์, ธนรัตน์ ธิติโรจนา บริษัท วัน คูล ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

 

9. รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

          ได้แก่ "Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า" ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย
10. รางวัลถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

          ได้แก่ "แสงกระสือ" ภิไธย สมิตสุต
11. รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)

         ได้แก่ "Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า" คงเดช จาตุรันต์รัศมี
12. รางวัลผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

          ได้แก่ "Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า" แพรวา สุธรรมพงษ์
13. รางวัลผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

          ได้แก่ "จอมขมังเวทย์ 2020" จิรายุ ตันตระกูล
14. รางวัลผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

          ได้แก่ "แสงกระสือ" ภัณฑิรา พิพิธยากร
15. รางวัลผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

          ได้แก่ "ดิว ไปด้วยกันนะ" ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์
16. รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)

          ได้แก่ "Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า" คงเดช จาตุรันต์รัศมี
17. รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Pictures)

          ได้แก่ "Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า" บีเอ็นเคโฟร์ตีเอต ฟิล์ม, บริษัท ซองซาวด์ โปรดักชั่น จำกัด, บริษัท สไลด์เดอร์ แคท จำกัด
18. รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary)

          ได้แก่ "School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน" บริษัท อายดรอปเปอร์ ฟิลล์ จำกัด

          กระปุกดอทคอม ขอแสดงความยินดีกับบุคลากรในวงการบันเทิงที่ได้รับรางวัลทุกท่านนะคะ
 

ขอบคุณข้อมูลจาก เฟซบุ๊ก สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ
 

เรื่องที่คุณอาจสนใจ
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆ ..คิดอย่างไรกับเรื่องนี้ เขียนเลย
สรุปรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29 รวมภาพบรรยากาศคนบันเทิงตบเท้าร่วมงาน โพสต์เมื่อ 1 มีนาคม 2564 เวลา 19:59:29 10,350 อ่าน
TOP