x close

ประกาศรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 67 ลูกโลกทองคำ 2010

Golden Globe Awards

Martin Scorsese

Drew Barrymore

Mo Nique

Chloe Sevigny


สรุปประเด็นข่าวโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก  goldenglobe.org 

          ประกาศรางวัลกันไปแล้วสำหรับเวทีลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 67 (Golden Globe Awards)ที่จัดขึ้นในวันจันทร์ที่ 18 มกราคม 2553 (วันนี้) เวลา 08.00 น. (ตามเวลาในประเทศไทย) ณ โรงแรม เบเวอร์ลี่ ฮิลตัล มลรัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา หนังที่นำโด่งเข้าชิงรางวัลมากที่สุด คือ เรื่อง Up in the Air ที่เข้าชิงถึง 6 รางวัล แต่คว้ามาได้เพียงรางวัลเดียวจากสาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ส่วน Avatar คว้าไป 2 รางวัล ในสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (เจมส์ คาเมรอน) และสาขาภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยม...

          ในขณะที่หนังอนิเมชั่นเรื่อง Up คว้ารางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยมไปครอง ส่วนนักแสดงนำชายและหญิงในภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยมได้แก่ เจฟ บริดเจส จาก เครซี่ ฮาร์ท และ แซนดรา บูลล็อค จาก เดอะ บลายด์ ไซด์ ด้านนักแสดงนำชายและหญิงในภาพยนตร์ตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม โรเบิร์ต ดาวนี่ย์ จูเนียร์ จาก เชอร์ล๊อค โฮมส์ กับ เมอรีล สตรีปจาก จูลี่แอนด์จูเลีย คว้าเอาไปครอง 


สรุปรายชื่อภาพยนตร์ เพลงประกอบ บท ผู้กำกับ และนักแสดงที่ได้รับรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 67



 รางวัลเกียรติยศ Cecil B. DeMille Award

           Martin Scorsese

 าขาภาพยนตร์ 
 


 นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมสาขาภาพยนตร์

           โม นิก (Mo′Nique) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire

 ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

           Up

นักแสดงนำหญิงในภาพยนตร์ตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม

           เมอรีล สตรีป จากภาพยนตร์เรื่อง Julie and Julia

 บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

           เจสัน ไรต์แมน (Jason Reitman) และ เชลดอน เทอร์เนอร์ (Sheldon Turner) จาก Up in the Air

 ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม  

           The White Ribbon จากเยอรมัน

 นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม สาขาหนังดราม่า

           คริสตอฟ วอลต์ซ (Christoph Waltz) จาก Inglourious Basterds

 ผู้กำกับยอดเยี่ยม 

           เจมส์ คาเมรอน จากภาพยนตร์เรื่อง Avatar
  
 ภาพยนตร์ตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม 

           The Hangover

 นักแสดงนำหญิงในภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยม

           แซนดรา บูลล็อค จากภาพยนตร์เรื่อง The Blind Side

 นักแสดงนำชายในภาพยนตร์ตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม

           โรเบิร์ต ดาวนี่ย์ จูเนียร์ จากภาพยนตร์เรื่อง Sherlock Holmes

 นักแสดงนำชายในภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยม  

           เจฟ บริดเจส จากภาพยนตร์เรื่อง Crazy Heart

 ภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยม

           Avatar


าขาละครโทรทัศน์ 


 นักแสดงนำหญิงจากละครโทรทัศน์แนวเพลงหรือตลกยอดเยี่ยม

           โทนี คอล์เลตต์ (Toni Collette) จาก United States Of Tara

 นักแสดงสมทบชายจากละครโทรทัศน์หรือละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

           จอห์น ลิธโกว (John Lithgow) จาก Dexter 

 นักแสดงนำหญิงจากละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม

           จูเลียนนา มาร์กูลีส (Julianna Margulies) จาก The Good Wife

 นักแสดงนำชายจากละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม

           ไมเคิล ซี.ฮอลล์ (Michael C. Hall) จาก Dexter

 ละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

           Grey Gardens สร้างจากสารคดี  

 นักแสดงนำชายจากละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

           เควิน เบคอน (Kevin Bacon) จาก Taking Chance
         
 นักแสดงนำหญิงจากละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

           ดรูว์ แบร์รีมอร์ (Drew Barrymore) จาก Grey Gardens
 
 นักแสดงนำชายจากละครโทรทัศน์แนวเพลงหรือตลกยอดเยี่ยม

           อเล็ก บอลดวิน (Alec Baldwin) จาก 30 Rock  

 ละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม

           Mad Men

 นักแสดงสมทบหญิงจากละครโทรทัศน์หรือละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

           โคลอี เซเวจ์นเย (Chloe Sevigny) จาก Big Love  

 ละครโทรทัศน์แนวเพลงหรือตลกยอดเยี่ยม

           Glee 



          และนี่คือรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมดจากสาขาภาพยนตร์ และที่ไฮไลท์สีเหลืองคือที่คว้ารางวัลลูกโลกทองคำครั้งที่ 67

  สาขาภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยม

           Avatar

          Avatar


           Inglourious Basterds

          Inglourious Basterds

           Precious

          precious

           Up in the Air

          up in the air

           The Hurt Locker

          The Hurt Locker


 
 สาขาภาพยนตร์ลกหรือเพลงยอดเยี่ยม

           Nine

         
nine

           The Hangover

           the hangover         


           500 Days of Summer

          500 days of summer


           It\'s Complicated

          itscomplicated


           Julie and Julia

          juliejulia


 
 สาขานักแสดงนำชายในภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยม  

           เจฟ บริดเจส จากภาพยนตร์เรื่อง Crazy Heart

          เจฟ บริดเจส


           คอลิน เฟิร์ธ จากภาพยนตร์เรื่อง A Single Man

          คอลิน เฟิร์ธ


           มอร์แกน ฟรีแมน จากภาพยนตร์เรื่อง Invictus

          มอร์แกน ฟรีแมน


           จอร์จ คลูนี่ย์ จากภาพยนตร์เรื่อง Up in the Air

          จอร์จ คลูนี่ย์


         
โทบี้ แม็คไกวร์ จากภาพยนตร์เรื่อง Brothers

          โทบี้ แม็คไกวร์


 
สาขานักแสดงนำหญิงในภาพยนตร์ชีวิตยอดเยี่ยม

           แครี่ มัลลิแกน จากภาพยนตร์เรื่อง An Education

          แครี่ มัลลิแกน


           เอมิลี่ บลันท์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Young Victoria

          เอมิลี่ บลันท์


           การ์บูร์เร่ ซิดิเบ จากภาพยนตร์เรื่อง Precious

           การ์บูร์เร่ ซิดิเบ


           เฮเลน มีร์เรน จากภาพยนตร์เรื่อง The Last Station

           เฮเลน มีร์เรน


           แซนดรา บูลล็อค จากภาพยนตร์เรื่อง The Blind Side

          แซนดรา บูลล็อค


 
สาขานักแสดงนำชายในภาพยนตร์ตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม

           แมต เดมอน จากภาพยนตร์เรื่อง The Informant!

          แมต เดมอน


           แดเนียล เดย์-ลูอิส จากภาพยนตร์เรื่อง Nine

          แดเนียล เดย์ ลูอิส


           ไมเคิล สตัลบาร์ก จากภาพยนตร์เรื่อง A Serious Man

          ไมเคิล สตัลบาร์ค


           โรเบิร์ต ดาวนี่ย์ จูเนียร์ จากภาพยนตร์เรื่อง Sherlock Holmes

           โรเบิร์ต ดาวนี่ย์ จูเนียร์


           โจเซฟ กอร์ดอน-เลวิท จากภาพยนตร์เรื่อง 500 Days of Summer

           โจเซฟ กอร์ดอน-เลวิท


 
 สาขานักแสดงนำหญิงในภาพยนตร์ตลกหรือเพลงยอดเยี่ยม

           มาริญง โกติญาร์ จากภาพยนตร์เรื่อง Nine


          มาริญง โกติญาร์

           แซนดรา บูลล็อค จากภาพยนตร์เรื่อง The Proposal

          แซนดรา บูลล็อค


           เมอรีล สตรีป จากภาพยนตร์เรื่อง Julie and Julia

          เมอรีล สตรีป


           จูเลีย โรเบิร์ต จากภาพยนตร์เรื่อง Duplicity

          จูเลีย โรเบิร์ต


           เมอรีล สตรีป จากภาพยนตร์เรื่อง It\'s Complicated

          เมอรีล สตรีป


 
 สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

           คริสตอฟ วอลทซ์ จากภาพยนตร์เรื่อง Inglourious Basterds

           คริสตอฟ วอลทซ์

           สแตนลี่ ทุชชี่ จากภาพยนตร์เรื่อง The Lovely Bones

          สแตนลี่ ทุชชี่


           วู้ดดี้ ฮาเรนสัน จากภาพยนตร์เรื่อง The Messenger

          วู้ดดี้ ฮาเรนสัน


           คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Last Station

          คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์


           แมต เดมอน จากภาพยนตร์เรื่อง Invictus

          แมต เดมอน


 
 สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

           เพเนโลเป้ ครูซ จากภาพยนตร์เรื่อง Nine

          เพเนโลเป้ ครูซ


           แอนนา เคนดริค จากภาพยนตร์เรื่อง Up in the Air

          แอนนา เคนดริค


           โม นีค จากภาพยนตร์เรื่อง Precious

          โม’นีก


           เวรา ฟาร์มินกา จากภาพยนตร์เรื่อง Up in the Air

          เวรา ฟาร์มินกา


           จูลี่แอน มัวร์ จากภาพยนตร์เรื่อง A Single Man

          จูลี่แอน มัวร์


 
 สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม

           เจสัน ไรท์แมน จากภาพยนตร์เรื่อง Up in the Air

         
up in the air

           เควนติน ตารันติโน จากภาพยนตร์เรื่อง Inglourious Basterds

         
Inglourious Basterds

           แคธริน บิเกโลว์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Hurt Locker

         
The Hurt Locker

           เจมส์ คาเมรอน จากภาพยนตร์เรื่อง Avatar

         
Avatar

           คลิ้นท์ อีสต์วู้ด จากภาพยนตร์เรื่อง Invictus


 
 สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

           เนยล์ บลอมแคมป์ และ เทอรี่ ทัทเชลล์ (Neill Blomkamp and Terri Tatchell) จาก District 9

          District 9


           เควนติน ทารันติโน่ (Quentin Tarantino) จาก Inglourious Basterds

         
 Inglourious Basterds

           แนนซี่ เมเยอร์ส (Nancy Meyers) จาก It\'s Complicated

          
It\'s Complicated

           มาร์ค โบอัล (Mark Boal) จาก The Hurt Locker

         
The Hurt Locker

           เจสัน ไรต์แมน (Jason Reitman) และ เชลดอน เทอร์เนอร์ (Sheldon Turner) จาก Up in the Air

         
up in the air 

 สาขาอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

           Coraline

          Coraline


           Fantastic Mr. Fox

          Fantastic Mr. Fox

           Up

          Up


           Cloudy with a Chance of Meatballs

         
Cloudy

           The Princess and the Frog

          The Princess and the Frog


 สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

           Broken Embraces จากสเปน

           Baaria จากอิตาลี่

           The Maid จากชิลี

           Un Prophet จากฝรั่งเศส

           The White Ribbon จากเยอรมัน


 
 สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

           "Cinema Italiano," จากภาพยนตร์เรื่อง Nine ขับร้องโดยเคต ฮัดสัน

           "Winter" จากภาพยนตร์เรื่อง Brothers ขับร้องโดย U2

           "The Weary Kind" จากภาพยนตร์เรื่อง Crazy Heart ขับร้องโดยไรอัน บิงแฮม

           "(I Want to) Come Home" จากภาพยนตร์เรื่อง Everybody\'s Fine ขับร้องโดบพอล แม็คคาร์นี่

           "I See You" จากภาพยนตร์เรื่อง Avatar ขับร้องโดยลีโอนา ลูวิส


 
 สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

           ไมเคิล จิอาคิโน (Michael Giacchino) จาก Up

           มาร์วิน แฮมลิชช์ (Marvin Hamlisch) จาก The Informant!

           คาเรน โอ และ คาร์เทอร์ เบอร์เวลล์ (Karen O and Carter Burwell) จาก Where The Wild Things Are

           เอเบล คอร์เซนิโอว์สกี้ (Abel Korzeniowski) จาก A Single Man

           เจมส์ ฮอร์เนอร์ (James Horner) จาก Avatar

 นักแสดงนำหญิงจากละครโทรทัศน์แนวเพลงหรือตลกยอดเยี่ยม

          โทนี คอล์เลตต์ (Toni Collette) จาก United States Of Tara
 
         
คอร์ตนีย์ ค๊อกซ์ (Courteney Cox) จาก Cougar Town

         
อีดี้ ฟาลโก้ (Edie Falco) จาก Nurse Jackie

         
ทีน่า เฟย (Tina Fey) จาก 30 Rock

         
ลีอา มิเชลล์ (Lea Michele) จาก Glee

นักแสดงนำหญิงจากละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม

         
เกล็น โคลส (Glenn Close) จาก Damages

         
แจนยูอารี โจนส์ (January Jones) จาก Mad Men

         
จูเลียนนา มาร์กูลีส (Julianna Margulies) จาก The Good Wife

         
แอนนา พากวิน (Anna Paquin) จาก True Blood

         
ไคร่า เซ็ดกวิก (Kyra Sedgwick) จาก The Closer

 นักแสดงนำชายจากละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม

         
ไซม่อน เบเคอร์ (Simon Baker) จาก The Mentalist

         
ไมเคิล ซี.ฮอลล์ (Michael C. Hall) จาก Dexter

         
จอน แฮมม์ (Jon Hamm) จาก Mad Men

         
ฮิวจ์ ลอรี่ (Hugh Laurie) จาก House

         
บิลล์ แพกซ์ตัน (Bill Paxton) จาก Big Love

 นักแสดงสมทบชายจากละครโทรทัศน์หรือละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

          ไมเคิล เอเมอร์สัน (Michael Emerson) จาก Lost

          เนลล์ แพทริก แฮร์รีส (Neil Patrick Harris) จาก How I Met Your Mother

          วิลเลี่ยม เฮิร์ท (William Hurt) จาก Damages

          จอห์น ลิธโกว (John Lithgow) จาก Dexter

          เจเรมี่ ไพเวน (Jeremy Piven) จาก Entourage

 ละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

          Georgia O\'Keeffe

          Grey Gardens

          Into The Storm

          Little Dorrit

          Taking Chance

 นักแสดงนำชายจากละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

          เควิน เบคอน (Kevin Bacon) จาก Taking Chance

          เคนเนธ บรานาฟ (Kenneth Branagh) จาก Wallander: One Step Behind

          ชิเวเทล อีจิโอฟอร์ (Chiwetel Ejiofor) จาก Endgame

          เบรนดัน กลีสัน (Brendan Gleeson) จาก Into The Storm

          เจเรมี่ ไอออนส์ (Jeremy Irons) จาก Georgia O\'Keeffe

 นักแสดงนำหญิงจากละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

          โจแอน อัลเลน (Joan Allen) จาก Georgia O\'Keeffe

          ดรูว์ แบร์รีมอร์ (Drew Barrymore) จาก Grey Gardens

          เจสสิกา แลนจ์ (Jessica Lange) จาก Grey Gardens

          แอนนา พากวิน (Anna Paquin) จาก The Courageous Heart Of Irena

          ซีกูร์นีย์ วีฟเวอร์ (Sigourney Weaver) จาก Prayers For Bobby

 นักแสดงนำชายจากละครโทรทัศน์แนวเพลงหรือตลกยอดเยี่ยม

          อเล็ก บอลดวิน (Alec Baldwin) จาก 30 Rock

          สตีฟ คาร์เรลล์ (Steve Carell) จาก The Office

          เดวิด ดูชอฟนี (David Duchovny) จาก Californication

          โทมัส เจน (Thomas Jane) จาก Hung

          แมธธิว มอร์ริสัน (Matthew Morrison) จาก Glee

 ละครโทรทัศน์แนวชีวิตยอดเยี่ยม

          Big Love

          Dexter

          House

          Mad Men

          True Blood

 นักแสดงสมทบหญิงจากละครโทรทัศน์หรือละครโทรทัศน์ขนาดสั้นหรือภาพยนตร์เพื่อฉายทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

          เจน อดัมส์ (Jane Adams) จาก Hung

          โรส เบิร์น (Rose Byrne) จาก Damages

          เจน ลีนช์ (Jane Lynch) จาก Glee

          เจเน็ท แม็คเทียร์ (Janet McTeer) จาก Into The Storm

          โคลเอ้ เซวิญจ์ยี (Chloe Sevigny) จาก Big Love

 ละครโทรทัศน์แนวเพลงหรือตลกยอดเยี่ยม

          30 Rock

          Entourage

          Glee

          Modern Family

          The Office



  ดูหนัง หนังใหม่ โปรแกรมหนัง หนังตัวอย่าง คลิกเลย


  คลิกอ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆ ได้ที่นี่ค่ะ



ขอขอบคุณข้อมูลจาก
goldenglobe.org 
 



เรื่องที่คุณอาจสนใจ
ประกาศรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 67 ลูกโลกทองคำ 2010 อัปเดตล่าสุด 18 มกราคม 2553 เวลา 14:52:46 1,864 อ่าน
TOP