x close

สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Oscars 2024 Oppenheimer ชิงมากสุด

            หนัง Oppenheimer มาแรงเข้าชิงมากสุด 13 สาขา ตามด้วย Poor Things ชิง 11 สาขา และ Killers of the Flower Moon ชิง 10 สาขา ด้าน Barbie ชิง 7 สาขา (8 รางวัล)
Oscars 2024

         ประกาศออกมาแล้ว ! สำหรับรายชื่อภาพยนตร์และผู้เข้าชิงออสการ์ 2024 มีทั้งหมด 23 สาขารางวัล สำหรับปีนี้ผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลออสการ์ประจำปีนี้ ถือว่าไม่พลิกโผไปจากเวทีอื่น ๆ เท่าไร โดยมีหนังตัวเก็งอย่าง Oppenheimer เข้าชิงมากที่สุดถึง 13 สาขา ตั้งแต่สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับยอดเยี่ยม, นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม รวมทั้งสาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม และสาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม รวมทั้งสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ที่ คิลเลียน เมอร์ฟี (Cillian Murphy) เข้าชิงในสาขานี้เป็นครั้งแรก
Oppenheimer

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Oppenheimer

Killers of the Flower Moon

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Killers of the Flower Moon

           ตามมาด้วย Poor Things เข้าชิงทั้งหมด 11 สาขา และ Killers of the Flower Moon 10 สาขา ส่วนหนังกระแสดีอย่าง Barbie มีชื่อเข้าชิงทั้งหมด 7 สาขา (8 รางวัล) 

Barbie

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Barbie

           ทั้งนี้งานประกาศผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 96 ประจำปี 2024 กำลังจะมีขึ้นในวันที่ 10 มีนาคม 2024 ซึ่งจะตรงกับเช้าวันจันทร์ที่ 11 มีนาคม ตามเวลาประเทศไทย โดย จิมมี่ คิมเมล ยังคงกลับมารับหน้าที่ดำเนินรายการในพิธีครั้งนี้อีกเช่นเคย

            สำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ หรือ Academy Award ครั้งที่ 96 ในสาขาต่าง ๆ มีเรื่องอะไรบ้างนั้น ไปดูกันเลย

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)

รายชื่อผู้เข้าชิง

American Fiction

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก MGM Studios

Barbie

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Barbie

• American Fiction
Ben LeClair, Nikos Karamigios, Cord Jefferson and Jermaine Johnson, Producers

• Anatomy of a Fall
Marie-Ange Luciani and David Thion, Producers

• Barbie
David Heyman, Margot Robbie, Tom Ackerley and Robbie Brenner, Producers

• The Holdovers
Mark Johnson, Producer

Past Lives

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก A24

Poor Things

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Poor Things

• Killers of the Flower Moon
Dan Friedkin, Bradley Thomas, Martin Scorsese and Daniel Lupi, Producers

• Maestro
Bradley Cooper, Steven Spielberg, Fred Berner, Amy Durning and Kristie Macosko Krieger, Producers

• Oppenheimer
Emma Thomas, Charles Roven and Christopher Nolan, Producers

• Past Lives
David Hinojosa, Christine Vachon and Pamela Koffler, Producers

• Poor Things
Ed Guiney, Andrew Lowe, Yorgos Lanthimos and Emma Stone, Producers

• The Zone of Interest
James Wilson, Producer

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

รายชื่อผู้เข้าชิง

Oppenheimer

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Oppenheimer

The Holdovers

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก The Holdovers

  • Bradley Cooper in "Maestro"
  • Colman Domingo in "Rustin"
  • Paul Giamatti in "The Holdovers"
  • Cillian Murphy in "Oppenheimer"
  • Jeffrey Wright in "American Fiction"

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

รายชื่อผู้เข้าชิง

NYAD

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก NYAD Movie

Maestro Film

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Maestro Film

  • Annette Bening in "Nyad"
  • Lily Gladstone in "Killers of the Flower Moon"
  • Sandra Hüller in "Anatomy of a Fall"
  • Carey Mulligan in "Maestro"
  • Emma Stone in "Poor Things"

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

รายชื่อผู้เข้าชิง

Oppenheimer

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Oppenheimer

Killers of the Flower Moon

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Killers of the Flower Moon

• Anatomy of a Fall
Justine Triet

• Killers of the Flower Moon
Martin Scorsese

• Oppenheimer
Christopher Nolan

• Poor Things
Yorgos Lanthimos

• The Zone of Interest
Jonathan Glazer

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

รายชื่อผู้เข้าชิง

Oppenheimer

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Oppenheimer

Barbie

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Barbie

  • Sterling K. Brown in "American Fiction"
  • Robert De Niro in "Killers of the Flower Moon"
  • Robert Downey Jr. in "Oppenheimer"
  • Ryan Gosling in "Barbie"
  • Mark Ruffalo in "Poor Things"

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

รายชื่อผู้เข้าชิง

Oppenheimer

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Oppenheimer

Barbie

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Barbie

  • Emily Blunt in "Oppenheimer"
  • Danielle Brooks in "The Color Purple"
  • America Ferrera in "Barbie"
  • Jodie Foster in "Nyad"
  • Da'Vine Joy Randolph in "The Holdovers"

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animation Feature Film)

รายชื่อผู้เข้าชิง

The Boy and The Heron

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Warner Bros. Pictures

• The Boy and the Heron
Hayao Miyazaki and Toshio Suzuki

• Elemental
Peter Sohn and Denise Ream

• Nimona
Nick Bruno, Troy Quane, Karen Ryan and Julie Zackary

• Robot Dreams
Pablo Berger, Ibon Cormenzana, Ignasi Estapé and Sandra Tapia Díaz

• Spider-Man: Across the Spider-Verse
Kemp Powers, Justin K. Thompson, Phil Lord, Christopher Miller and Amy Pascal

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• El Conde
Edward Lachman

• Killers of the Flower Moon
Rodrigo Prieto

• Maestro
Matthew Libatique

• Oppenheimer
Hoyte van Hoytema

• Poor Things
Robbie Ryan

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• Barbie
Jacqueline Durran

• Killers of the Flower Moon
Jacqueline West

• Napoleon
Janty Yates and Dave Crossman

• Oppenheimer
Ellen Mirojnick

• Poor Things
Holly Waddington

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature Film)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• Bobi Wine: The People's President
Moses Bwayo, Christopher Sharp and John Battsek

• The Eternal Memory
Nominees to be determined

• Four Daughters
Kaouther Ben Hania and Nadim Cheikhrouha

• To Kill a Tiger
Nisha Pahuja, Cornelia Principe and David Oppenheim

• 20 Days in Mariupol
Mstyslav Chernov, Michelle Mizner and Raney Aronson-Rath

สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short Film)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• The ABCs of Book Banning
Sheila Nevins and Trish Adlesic

• The Barber of Little Rock
John Hoffman and Christine Turner

• Island in Between
S. Leo Chiang and Jean Tsien

• The Last Repair Shop
Ben Proudfoot and Kris Bowers

• Nǎi Nai & Wài Pó
Sean Wang and Sam Davis

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• Anatomy of a Fall
Laurent Sénéchal

• The Holdovers
Kevin Tent

• Killers of the Flower Moon
Thelma Schoonmaker

• Oppenheimer
Jennifer Lame

• Poor Things
Yorgos Mavropsaridis

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best International Feature Film)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• Io Capitano
Italy

• Perfect Days
Japan

• Society of the Snow
Spain

• The Teachers' Lounge
Germany

• The Zone of Interest
United Kingdom

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• Golda
Karen Hartley Thomas, Suzi Battersby and Ashra Kelly-Blue

• Maestro
Kazu Hiro, Kay Georgiou and Lori McCoy-Bell

• Oppenheimer
Luisa Abel

• Poor Things
Nadia Stacey, Mark Coulier and Josh Weston

• Society of the Snow
Ana López-Puigcerver, David Martí and Montse Ribé

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)

Oppenheimer

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Oppenheimer

Indiana Jones and the Dial of Destiny

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Disney+ Hotstar Thailand

รายชื่อผู้เข้าชิง

• American Fiction
Laura Karpman

• Indiana Jones and the Dial of Destiny
John Williams

• Killers of the Flower Moon
Robbie Robertson

• Oppenheimer
Ludwig Göransson

• Poor Things
Jerskin Fendrix

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

Barbie

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Barbie

Barbie

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Barbie

รายชื่อผู้เข้าชิง

• "The Fire Inside" from "Flamin' Hot"
Music and Lyric by Diane Warren

• "I'm Just Ken" from "Barbie"
Music and Lyric by Mark Ronson and Andrew Wyatt

• "It Never Went Away" from "American Symphony"
Music and Lyric by Jon Batiste and Dan Wilson

• "Wahzhazhe (A Song For My People)" from "Killers of the Flower Moon"
Music and Lyric by Scott George

• "What Was I Made For?" from "Barbie"
Music and Lyric by Billie Eilish and Finneas O'Connell

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• "Anatomy of a Fall"
Screenplay - Justine Triet and Arthur Harari

• "The Holdovers"
Written by David Hemingson

• "Maestro"
Written by Bradley Cooper & Josh Singer

• "May December"
Screenplay by Samy Burch; Story by Samy Burch & Alex Mechanik

• "Past Lives"
Written by Celine Song

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• "American Fiction"
Written for the screen by Cord Jefferso
• "Barbie"
Written by Greta Gerwig & Noah Baumbach

• "Oppenheimer"
Written for the screen by Christopher Nolan

• "Poor Things"
Screenplay by Tony McNamara

• "The Zone of Interest"
Written by Jonathan Glazer

สาขาภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Live Action)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• "The After"
Misan Harriman and Nicky Bentham

• "Invincible"
Vincent René-Lortie and Samuel Caron

• "Knight of Fortune"
Lasse Lyskjær Noer and Christian Norlyk

• "Red, White and Blue"
Nazrin Choudhury and Sara McFarlane

• "The Wonderful Story of Henry Sugar"
Wes Anderson and Steven Rales

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Animation)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• "Letter to a Pig"
Tal Kantor and Amit R. Gicelter

• "Ninety-Five Senses"
Jerusha Hess and Jared Hess

• "Our Uniform"
Yegane Moghaddam

• "Pachyderme"
Stéphanie Clément and Marc Rius

• "WAR IS OVER! Inspired by the Music of John & Yoko"
Dave Mullins and Brad Booker

สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)

รายชื่อผู้เข้าชิง

Oppenheimer

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Oppenheimer

The Creator

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Disney+ Hotstar Thailand

• "The Creator"
Ian Voigt, Erik Aadahl, Ethan Van der Ryn, Tom Ozanich and Dean Zupancic

• "Maestro"
Steven A. Morrow, Richard King, Jason Ruder, Tom Ozanich and Dean Zupancic

• "Mission: Impossible - Dead Reckoning Part One"
Chris Munro, James H. Mather, Chris Burdon and Mark Taylor

• "Oppenheimer"
Willie Burton, Richard King, Gary A. Rizzo and Kevin O'Connell

• "The Zone of Interest"
Tarn Willers and Johnnie Burn

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)

รายชื่อผู้เข้าชิง

• "Barbie"
Production Design: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer

• "Killers of the Flower Moon"
Production Design: Jack Fisk; Set Decoration: Adam Willis

• "Napoleon"
Production Design: Arthur Max; Set Decoration: Elli Griff

• "Oppenheimer"
Production Design: Ruth De Jong; Set Decoration: Claire Kaufman

• "Poor Things"
Production Design: James Price and Shona Heath; Set Decoration: Zsuzsa Mihalek

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

รายชื่อผู้เข้าชิง

Godzilla Minus One

ภาพจาก : x@Godzilla_Toho

• "The Creator"
Jay Cooper, Ian Comley, Andrew Roberts and Neil Corbould

• "Godzilla Minus One"
Takashi Yamazaki, Kiyoko Shibuya, Masaki Takahashi and Tatsuji Nojima

• "Guardians of the Galaxy Vol. 3"
Stephane Ceretti, Alexis Wajsbrot, Guy Williams and Theo Bialek

• "Mission: Impossible - Dead Reckoning Part One"
Alex Wuttke, Simone Coco, Jeff Sutherland and Neil Corbould

• "Napoleon"
Charley Henley, Luc-Ewen Martin-Fenouillet, Simone Coco and Neil Corbould

Guardians of the Galaxy Vol. 3

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Disney+ Hotstar Thailand

The Creator

ภาพจาก : เฟซบุ๊ก Disney+ Hotstar Thailand

           สำหรับใครที่สนใจสามารถติดตามงานประกาศผลรางวัลต่าง ๆ พร้อมเรื่องราวที่น่าสนใจเพิ่มเติมกันได้เลย
ขอบคุณข้อมูลจาก : เว็บไซต์ Oscars.org, เฟซบุ๊ก The Academy
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Oscars 2024 Oppenheimer ชิงมากสุด อัปเดตล่าสุด 24 มกราคม 2567 เวลา 17:16:50 6,189 อ่าน
TOP