x close

สรุปผลรางวัล Oscars 2021 Nomadland คว้าหนังยอดเยี่ยมออสการ์ 2021

            หนังอินดี้ Nomadland คว้าหนังยอดเยี่ยม Oscars 2021 ด้านนำชาย-หญิงเป็นของ แอนโทนี ฮ็อปกินส์-ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ และ โคลอี จ้าว คว้ากำกับยอดเยี่ยมจาก Nomadland

            เริ่มแล้วกับงานประกาศรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 93 หรือ Oscars 2021 ที่จัดขึ้นในค่ำคืนวันที่ 25 เมษายน 2021 หรือเช้าวันที่ 26 เมษายน 2021 ตามเวลาท้องถิ่นในประเทศไทย ผลปรากฏว่าหนังอินดี้กระแสดีอย่าง Nomadland คว้า 3 รางวัลใหญ่ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, นำแสดงหญิงยอดเยี่ยม และกำกับยอดเยี่ยม ไปครอง ซึ่ง โคลอี จ้าว เป็นผู้กำกับหญิงคนที่ 2 ที่สามารถคว้ารางวัลใหญ่บนเวทีออสการ์ หลังจากที่ แคธรีน บิเกโลว์ จาก The Hurt Locker คว้ารางวัลนี้ไปในปี 2008 ด้านนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมตกเป็นของ แอนโทนี ฮ็อปกินส์ จากภาพยนตร์เรื่อง The Father

            ส่วนนักแสดงสมทบชาย-หญิงยอดเยี่ยม เป็นของ แดเนียล คาลูยา จากภาพยนตร์เรื่อง Judas and the Black Messiah และ ยูนยองจอง จากภาพยนตร์เรื่อง Minari ด้านแอนิเมชั่น Soul ของดิสนีย์ก็เป็นไปตามคาด คว้าไปทั้ง 2 สาขา คือ แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม และดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
           สำหรับรายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลออสการ์ หรือ Academy Award ครั้งที่ 93 ในสาขาต่าง ๆ มีเรื่องอะไรบ้างนั้น ไปดูกันเลย

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)

Nomadland

ภาพจาก เฟซบุ๊ก Nomadland

  • The Father
  • Judas and the Black Messiah
  • Mank
  • Minari
  • Nomadland
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7
Oscars 2021

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

Anthony Hopkins
จากภาพยนตร์ The Father

ภาพจาก เฟซบุ๊ก The Father

  • Riz Ahmed จากภาพยนตร์ Sound of Metal
  • Chadwick Boseman จากภาพยนตร์ Ma Rainey’s Black Bottom
  • Anthony Hopkins จากภาพยนตร์ The Father
  • Gary Oldman จากภาพยนตร์ Mank
  • Steven Yeun จากภาพยนตร์ Minari
Oscars 2021

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

Frances McDormand
จากภาพยนตร์ Nomadland

ภาพจาก เฟซบุ๊ก Nomadland

  • Viola Davis จากภาพยนตร์ Ma Rainey’s Black Bottom
  • Andra Day จากภาพยนตร์ The United States vs. Billie Holiday
  • Vanessa Kirby จากภาพยนตร์ Pieces of a Woman
  • Frances McDormand จากภาพยนตร์ Nomadland
  • Carey Mulligan จากภาพยนตร์ Promising Young Woman
Oscars 2021

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

Chloe Zhao

ภาพจาก เฟซบุ๊ก Nomadland

  • Lee Isaac Chung จากภาพยนตร์ Minari
  • Emerald Fennell จากภาพยนตร์ Promising Young Woman
  • David Fincher จากภาพยนตร์ Mank
  • Chloe Zhao จากภาพยนตร์ Nomadland
  • Thomas Vinterberg จากภาพยนตร์ Another Round

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

Daniel Kaluuya

จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah

ภาพจาก ทวิตเตอร์ Judas and the Black Messiah

  • Sacha Baron Cohen จากภาพยนตร์ The Trial of the Chicago 7
  • Daniel Kaluuya จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah
  • Leslie Odom Jr. จากภาพยนตร์ One Night in Miami
  • Paul Raci จากภาพยนตร์ Sound of Metal
  • Lakeith Stanfield จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

Yuh-Jung Youn
จากภาพยนตร์ Minari

ภาพจาก ทวิตเตอร์ @MinariMovie

  • Maria Bakalova จากภาพยนตร์ Borat Subsequent Moviefilm
  • Glenn Close จากภาพยนตร์ Hillbilly Elegy
  • Olivia Colman จากภาพยนตร์ The Father
  • Amanda Seyfried จากภาพยนตร์ Mank
  • Yuh-Jung Youn จากภาพยนตร์ Minari

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)

Promising Young Woman

ภาพจาก เฟซบุ๊ก Promising Young Woman

  • Judas and the Black Messiah
  • Minari
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)

The Father

  • Borat Subsequent Moviefilm
  • The Father
  • Nomadland
  • One Night in Miami
  • The White Tiger

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animation Feature Film)

Soul

ภาพจาก เฟซบุ๊ก Soul

  • Onward
  • Over the Moon
  • A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon
  • Soul
  • Wolfwalkers
Oscars 2021

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best International Feature Film)

Another Round

จากประเทศ Denmark

  • Another Round จากประเทศ Denmark
  • Better Days จากประเทศ Hong Kong
  • Collective จากประเทศ Romania
  • The Man Who Sold His Skin จากประเทศ Tunisia
  • Quo Vadis, Aida? จากประเทศ Bosnia and Herzegovina

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)

My Octopus Teacher

  • Collective
  • Crip Camp
  • The Mole Agent
  • My Octopus Teacher
  • Time

สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short Subject)

Colette

  • Colette
  • A Concerto Is a Conversation
  • Do Not Split
  • Hunger Ward
  • A Love Song for Latasha

สาขาภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Live Action)

Two Distant Strangers

ภาพจาก ทวิตเตอร์ @TwoDistantFilm

  • Feeling Through
  • The Letter Room
  • The Present
  • Two Distant Strangers
  • White Eye

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Animation)

If Anything Happens I Love You

ภาพจาก ทวิตเตอร์ @IfAnything_Film

  • Burrow
  • Genius Loci
  • If Anything Happens I Love You
  • Opera
  • Yes-People

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)

Soul

ภาพจาก เฟซบุ๊ก Soul

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

Fight for You จาก
Judas and the Black Messiah

  • Fight for You (Judas and the Black Messiah)
  • Hear My Voice (The Trial of the Chicago 7)
  • Husavik (Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga)
  • Lo Si (Seen) (The Life Ahead)
  • Speak Now (One Night in Miami)

สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)

Sound of Metal

  • Greyhound
  • Mank
  • News of the World
  • Soul
  • Sound of Metal

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)

Mank

ภาพจาก ทวิตเตอร์ @MankFilm

  • The Father
  • Mank
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • News of the World
  • Tenet

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

Erik Messerschmidt
จากภาพยนตร์ Mank

ภาพจาก ทวิตเตอร์ @MankFilm

  • Sean Bobbit จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah
  • Erik Messerschmidt จากภาพยนตร์ Mank
  • Dariusz Wolski จากภาพยนตร์ News of the World
  • Joshua James Richards จากภาพยนตร์ Nomadland
  • Phedon Papamichael จากภาพยนตร์ The Trial of the Chicago 7

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

Ma Rainey’s Black Bottom

ภาพจาก ทวิิตเตอร์ @MaRaineyFilm

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)

Ma Rainey’s Black Bottom

ภาพจาก ทวิตเตอร์ @NetflixFilm

ภาพจาก ทวิตเตอร์ @NetflixFilm

  • Emma
  • Hillbilly Elegy
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • Mank
  • Pinocchio

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

Sound of Metal

  • The Father
  • Nomadland
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

Tenet

ภาพจาก เฟซบุ๊ก TENET

  • Love and Monsters
  • The Midnight Sky
  • Mulan
  • The One and Only Ivan
  • Tenet
ภาพจาก oscar.go.com, เฟซบุ๊ก The Academy
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆ ..คิดอย่างไรกับเรื่องนี้ เขียนเลย
สรุปผลรางวัล Oscars 2021 Nomadland คว้าหนังยอดเยี่ยมออสการ์ 2021 โพสต์เมื่อ 16 มีนาคม 2564 เวลา 10:06:55 17,747 อ่าน
TOP