x close

สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Oscars 2021

            เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 93 หรือ Oscars 2021 ภาพยนตร์ Mank ของ ของผู้กำกับ เดวิด ฟินเชอร์ นำโด่ง ชิงมากสุด 10 สาขารางวัล

© 2021 ABC Entertainment

            ประกาศรายชื่อออกมาเป็นที่เรียบร้อย สำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 93 หรือ Oscars 2021 เมื่อค่ำคืนของวันที่ 15 มีนาคม 2021 โดยภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อมากที่สุดคือ Mank ของผู้กำกับ เดวิด ฟินเชอร์ เข้าชิงมากสุดถึง 10 สาขาทั้ง ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, นักแสดงนำยอดเยี่ยม และผู้กำกับยอดเยี่ยม ตามมาด้วย The Father, Judas and the Black Messiah, Minari, Nomadland, Sound of Metal และ The Trial of the Chicago 7 ที่เข้าชิงทั้งหมด 6 สาขา เท่ากัน
           สำหรับรายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลออสการ์ หรือ Academy Award ครั้งที่ 93 ในสาขาต่าง ๆ มีดังต่อไปนี้

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)

  • The Father
  • Judas and the Black Messiah
  • Mank
  • Minari
  • Nomadland
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7
Oscars 2021

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

  • Riz Ahmed จากภาพยนตร์ Sound of Metal
  • Chadwick Boseman จากภาพยนตร์ Ma Rainey’s Black Bottom
  • Anthony Hopkins จากภาพยนตร์ The Father
  • Gary Oldman จากภาพยนตร์ Mank
  • Steven Yeun จากภาพยนตร์ Minari
Oscars 2021

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

  • Viola Davis จากภาพยนตร์ Ma Rainey’s Black Bottom
  • Andra Day จากภาพยนตร์ The United States vs. Billie Holiday
  • Vanessa Kirby จากภาพยนตร์ Pieces of a Woman
  • Frances McDormand จากภาพยนตร์ Nomadland
  • Carey Mulligan จากภาพยนตร์ Promising Young Woman
Oscars 2021

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)

  • Lee Isaac Chung จากภาพยนตร์ Minari
  • Emerald Fennell จากภาพยนตร์ Promising Young Woman
  • David Fincher จากภาพยนตร์ Mank
  • Chloe Zhao จากภาพยนตร์ Nomadland
  • Thomas Vinterberg จากภาพยนตร์ Another Round

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

  • Sacha Baron Cohen จากภาพยนตร์ The Trial of the Chicago 7
  • Daniel Kaluuya จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah
  • Leslie Odom Jr. จากภาพยนตร์ One Night in Miami
  • Paul Raci จากภาพยนตร์ Sound of Metal
  • Lakeith Stanfield จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

  • Maria Bakalova จากภาพยนตร์ Borat Subsequent Moviefilm
  • Glenn Close จากภาพยนตร์ Hillbilly Elegy
  • Olivia Colman จากภาพยนตร์ The Father
  • Amanda Seyfried จากภาพยนตร์ Mank
  • Yuh-Jung Youn จากภาพยนตร์ Minari

สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)

  • Judas and the Black Messiah
  • Minari
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)

  • Borat Subsequent Moviefilm
  • The Father
  • Nomadland
  • One Night in Miami
  • The White Tiger

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animation Feature Film)

  • Onward
  • Over the Moon
  • A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon
  • Soul
  • Wolfwalkers
Oscars 2021

สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best International Feature Film)

  • Another Round จากประเทศ Denmark
  • Better Days จากประเทศ Hong Kong
  • Collective จากประเทศ Romania
  • The Man Who Sold His Skin จากประเทศ Tunisia
  • Quo Vadis, Aida? จากประเทศ Bosnia and Herzegovina

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)

  • Collective
  • Crip Camp
  • The Mole Agent
  • My Octopus Teacher
  • Time

สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short Subject)

  • Colette
  • A Concerto Is a Conversation
  • Do Not Split
  • Hunger Ward
  • A Love Song for Latasha

สาขาภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Live Action)

  • Feeling Through
  • The Letter Room
  • The Present
  • Two Distant Strangers
  • White Eye

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม (Best Short Film Animation)

  • Burrow
  • Genius Loci
  • If Anything Happens I Love You
  • Opera
  • Yes-People

สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)

  • Da 5 Bloods
  • Mank
  • Minari
  • News of the World
  • Soul

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

  • Fight for You (Judas and the Black Messiah)
  • Hear My Voice (The Trial of the Chicago 7)
  • Husavik (Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga)
  • Lo Si (Seen) (The Life Ahead)
  • Speak Now (One Night in Miami)

สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)

  • Greyhound
  • Mank
  • News of the World
  • Soul
  • Sound of Metal

สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)

  • The Father
  • Mank
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • News of the World
  • Tenet

สาขาถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

  • Sean Bobbit จากภาพยนตร์ Judas and the Black Messiah
  • Erik Messerschmidt จากภาพยนตร์ Mank
  • Dariusz Wolski จากภาพยนตร์ News of the World
  • Joshua James Richards จากภาพยนตร์ Nomadland
  • Phedon Papamichael จากภาพยนตร์ The Trial of the Chicago 7

สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

  • Emma
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • Mank
  • Mulan
  • Pinocchio

สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)

  • Emma
  • Hillbilly Elegy
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • Mank
  • Pinocchio

สาขาลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)

  • The Father
  • Nomadland
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

  • Love and Monsters
  • The Midnight Sky
  • Mulan
  • The One and Only Ivan
  • Tenet
              ทั้งนี้ งานประกาศผลรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 93 จะจัดขึ้นในเช้าวันจันทร์ที่ 26 เมษายน 2021 ตามเวลาประเทศไทย ณ โรงละคร Dolby Theatre ย่านฮอลลีวูด รัฐแคลิฟอร์เนีย และถ่ายทอดสดทางช่อง ABC ของสหรัฐอเมริกา เช่นเดิม
ภาพจาก oscar.go.com, เฟซบุ๊ก The Academy
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆ ..คิดอย่างไรกับเรื่องนี้ เขียนเลย
สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Oscars 2021 โพสต์เมื่อ 16 มีนาคม 2564 เวลา 10:06:55 5,586 อ่าน
TOP